Thủ tục góp vốn bằng quyền khai thác đất vào công ty

591
Tôi có một mảnh đất và ký hợp đồng góp vốn vào một công ty cổ phần năm 2018. Hiện công ty làm thủ tục sang tên mảnh đất đó cho quý doanh nghiệp nhưng tôi vẫn chưa thấy công ty làm thủ tục chào bán cổ phần và tăng vốn.

Tôi được biết, công ty cổ phần kêu gọi đầu tư từ bên ngoài thì phải thực hiện thủ tục thông báo chào bán cổ phần riêng lẻ cho Sở Kế hoạch và Đầu tư sau khi được chấp thuận chào bán thì công ty mới thực hiện hoạt động chào bán cổ phần và đăng ký người mua. Khi có người đăng ký mua và thực hiện thanh toán thì làm thủ tục tăng vốn sau đó mới ghi nhận và chuyển tên tài sản sang cho quý doanh nghiệp.

Xin hỏi, việc công ty sang tên mảnh đất trước khi làm thủ tục tăng vốn có đúng với quy định của pháp luật không? Trình tự thủ tục tăng vốn khi góp vốn bằng quyền khai thác đất quy định pháp luật cụ thể như nào?

Nguyễn Phương Dung (Hà Nội)…

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Khoản 1, Điều 122 Luật Doanh nghiệp quy định chào bán cổ phần là việc công ty tăng thêm số lượng cổ phần được quyền chào bán và bán các cổ phần đó trong tiến trình hoạt động để tăng vốn điều lệ.

Trường hợp công ty thực hiện chào bán cổ phần riêng lẻ, đề nghị thực hiện theo quy định tại Điều 123 Luật Doanh nghiệp và thực hiện đăng ký thay đổi vốn điều lệ với cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày hoàn thành đợt bán cổ phần.

Điểm a, Điểm c, Khoản 1, Điều 36 Luật Doanh nghiệp quy định:

“a) Đối với tài sản có đăng ký quyền sở hữu hoặc giá trị quyền khai thác đất thì người góp vốn phải làm thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản đó hoặc quyền khai thác đất cho quý doanh nghiệp tại cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Việc chuyển quyền sở hữu đối với tài sản góp vốn không phải chịu lệ phí trước bạ;

… c) Cổ phần hoặc phần vốn góp bằng tài sản không phải là Đồng Việt Nam, ngoại tệ tự do chuyển đổi, vàng chỉ được xem là thanh toán xong khi quyền sở hữu hợp pháp đối với tài sản góp vốn đã chuyển sang công ty”.

Căn cứ các quy định nêu trên, doanh nghiệp cần thực hiện chào bán cổ phần và đăng ký thay đổi vốn điều lệ với cơ quan đăng ký kinh doanh trước khi hoàn thiện các thủ tục chuyển quyền sở hữu tài sản sang doanh nghiệp.

Về trình tự, thủ tục tăng vốn khi góp vốn bằng quyền khai thác đất: Điều kiện, trình tự, thủ tục chuyển quyền khai thác đất cho khách hàng được thực hiện theo quy định của pháp luật đất đai. Vì vậy, đề nghị liên hệ Bộ Tài nguyên và Môi trường để được hướng dẫn chi tiết.

Hồ sơ, trình tự, thủ tục đăng ký thay đổi vốn điều lệ của doanh nghiệp cổ phần quy định tại Khoản 14, Điều 1 Nghị định số 108/2018/NĐ-CP ngày 23/8/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 78/2015/NĐ-CP của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp.