Thắc mắc về tách thửa đất thành nhiều lô để bán

151
Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung:

Nhà tôi có 1.000m2 đất nền thổ cư, mặt tiền đường hiện hữu, đất do cha ông để lại. Tôi có xin chính quyền địa phương tách ra 10 lô, mỗi lô 100m2.

Xin hỏi, tôi nhờ 1 công ty môi giới bất động sản rao bán ra thị trường thì có được không? Có phải yêu cầu chính quyền địa phương hay thủ tục gì không? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.

tamnguyen89@…

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức An trả lời bạn như sau:

Thứ nhất: Điều kiện để tách thửa

Để tách diện tích 1.000m2 đất nền thổ cư ra 10 lô, bạn cần thực hiện thủ tục tách thửa. Tuy nhiên, điều kiện để tách thửa tùy thuộc vào quỹ đất của địa phương và quy hoạch của tỉnh nơi có đất. Việc tách thửa còn cần đáp ứng diện tích tối thiểu để tách thửa theo quy định tại Điều 143. Đất ở tại nông thôn

2. Xác định vào quỹ đất của địa phương và quy hoạch phát triển nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định hạn mức đất giao cho mỗi hộ dân cư, cá nhân để làm nhà ở tại nông thôn; diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở phù hợp với điều kiện và tập quán tại địa phương.Điều 144. Đất ở tại đô thị. 4. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh xác định vào quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị và quỹ đất của địa phương quy định hạn mức đất ở giao cho mỗi hộ dân cư, cá nhân tự xây dựng nhà ở đối với trường hợp chưa đủ điều kiện để giao đất theo dự án đầu tư xây dựng nhà ở; diện tích tối thiểu được tách thửa đối với đất ở.

Bạn nên kiểm tra thông tin quy hoạch và diện tích tối thiểu tách thửa do UBND tỉnh quy định.

Thứ hai: Thủ tục tách thửa

Trình tự, thủ tục thực hiện tách thửa được quy định tại Điều 75 Nghị định 43/2014/NĐ-CP (được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 01/2017/NĐ-CP). Theo đó, người luyện tập đất nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị tách thửa tại Văn phòng đăng ký quyền khai thác đất thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường hoặc cơ quan tiếp nhận hồ sơ theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh (đối với hộ dân cư, cá nhân thực hiện tách thửa có thể nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã, trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, Ủy ban nhân dân cấp xã phải chuyển hồ sơ đến Văn phòng đăng ký quyền khai thác đất).

Văn phòng đăng ký quyền khai thác đất có tính chuyên nghiệp thực hiện:

Đo đạc địa chính để chia tách thửa đất;

Lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền khai thác đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với thửa đất mới tách;

Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao Giấy chứng nhận quyền khai thác đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho bạn hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.

Hồ sơ để tách thửa được quy định tại Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT (được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT) bao gồm:

Đơn đề nghị tách thửa (theo mẫu số 11/ĐK)

Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp.

Bạn nên lưu ý đáp ứng quy định về điều kiện tách thửa, chỉ tách khi phù hợp quy định pháp luật. Nếu tự ý tách thửa và chuyển nhượng khi không đủ điều kiện chuyển nhượng thì không đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền khai thác đất.