Lệ phí khi chuyển mục đích sử dụng đất từ trồng lúa sang nuôi cá?

137
Tôi có mảnh ruông 5.000m2 đã được cấp giấy chứng nhận quyền khai thác. Đất làm lúa nhưng không năng suất nên tôi chuyển dịch cơ cấu cây trồng theo quy định của tỉnh sang nuôi cá.

Xin hỏi, trường hợp này khi xin chuyển mục đích sử dụng đất sang nuôi trồng thủy sản thì có được miễn lệ phí trước bạ theo Nghị định số 140/2016/NĐ-CP không, nếu không thì phải nộp lệ phí theo điều khoản nào?

Hình minh họa

Nguyễn Hoàng Thanh (Đồng Tháp)…

Về vấn đề này, Bộ Tài chính trả lời như sau:

Khoản 7, 8 và 9 Điều 3 Luật Đất đai năm 2013 quy định:

“Điều 3. Giải thích từ ngữ

…7. Nhà nước giao quyền khai thác đất (sau đây gọi là Nhà nước giao đất) là việc Nhà nước ban hành quyết định giao đất để trao quyền khai thác đất cho đối tượng có nhu yếu sử dụng đất.

8. Nhà nước cho thuê quyền khai thác đất (sau đây gọi là Nhà nước cho thuê đất) là việc Nhà nước quyết định trao quyền khai thác đất cho đối tượng có nhu yếu sử dụng đất thông qua hợp đồng cho thuê quyền khai thác đất.

9. Nhà nước công nhận quyền khai thác đất là việc Nhà nước trao quyền khai thác đất cho người đang sử dụng đất ổn định mà không có nguồn gốc được Nhà nước giao đất, cho thuê đất thông qua việc cấp Giấy chứng nhận quyền khai thác đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu đối với thửa đất xác định”.

Điểm a và e, Khoản 1, Điều 10 Luật Đất đai năm 2013 quy định:

“Điều 10. Phân loại đất

Xác định vào mục đích sử dụng, đất đai được phân loại như sau:

1. Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:

a) Đất trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa và đất trồng cây hàng năm khác;…

e) Đất nuôi trồng thủy sản”.

Tại Khoản 4, Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP ngày 10/10/2016 của Chính phủ về lệ phí trước bạ quy định:

“Điều 9. Miễn lệ phí trước bạ

… 4. Đất được Nhà nước giao, cho thuê hoặc công nhận sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản và làm muối”.

Do đó, trường hợp lô đất của ông được phép chuyển mục đích sử dụng từ đất trồng lúa sang đất nuôi trồng thủy sản được xác định là đất được Nhà nước giao hoặc cho thuê hoặc công nhận sử dụng đất vào mục đích nuôi trồng thủy sản theo Khoản 7, 8 và 9, Điều 3 Luật Đất đai năm 2013 thì thuộc diện miễn lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền khai thác với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền theo Khoản 4, Điều 9 Nghị định số 140/2016/NĐ-CP.